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TAARIFA KWA UMMA

UFAFANUZI JUU YA NAFASI YA MAMLAKA YA MAENDELEO YA BIASHARA
TANZANIA (TANTRADE) KATIKA KUSIMAMIA SHUGHULI ZA UKUZAJI
BIASHARA NDANI NA NJE YA NCHI

Dar es Salaam — 15 Novemba, 2022

Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (TanTrade) ilianzishwa kwa Sheria
Na. 4 ya 2009 baada ya kuunganisha Sheria Na. 15 ya mwaka 1973 (Sura ya 103
ya Sheria za Tanzania) iliyoanzisha Halmashauri ya Biashara ya Ndani (BIT) na
Sheria Na. 5 ya mwaka 1978 (Sura ya 155 ya Sheria za Tanzania) iliyoanzisha
Halmashauri ya Biashara ya Nje (BET). Aidha mwaka 2012, Sheria ya TanTrade
ilifanyiwa marekebisho kwa Sheria ya Marekebisho ya Sheria mbalimbali Na. 3 ya
2012. Sheria hii ilitungiwa Kanuni zake mwaka 2010 zilizotangazwa kwenye Gazeti
la Serikali Na.338 la 2010 pamoja na Kanuni za Uandaaji na Ushiriki wa Maonesho
ya Kibiashara za mwaka 2014 (International Trade Fair (Terms for Organizers and
Participation), 2014.

Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania (TanTrade), pamoja na mambo
mengine, imepewa jukumu la kusimamia shughuli za ukuzaji biashara nchini ikiwa
ni pamoja na Maonesho na Misafara ya kibiashara.

Kifungu cha 5(1) (b) cha Sheria ya Mamlaka ya Maendeleo ya Biashara Tanzania
(TanTrade), Na. 4 ya mwaka 2009 pamoja na marekebisho yake, kimeipa
TanTrade mamlaka ya kuunganisha na kudhibiti Soko la Ndani (Integrate and
Regulate Domestic Market). Uratibu wa shughuli za Ukuzaji Biashara ni sehemu ya
utekelezaji wa matakwa hayo. Kadhalika, Vifungu vya 5(1) (p), 5 (2) (e), vya Sheria
hiyo, Aya ya 3(1)(k) ya Kanuni za Sheria ya TanTrade za mwaka 2010 pamoja na
Jedwali la | la Kanuni za Uandaaji na Ushiriki wa Maonesho ya Kibiashara za
mwaka 2014, vinaipa TanTrade mamlaka ya kumruhusu/ kutoa kibali kwa mtu
yeyote, Taasisi au Shirika lolote kuandaa Maonesho ya ndani (local) na ya
Kimataifa (International). Aya ya Aya ya 3 (1) (I) ya Kanuni za Sheria ya TanTrade
za mwaka 2010, inaipa TanTrade mamlaka ya kuratibu Misafara ya
Wafanyabiashara wanaoingia nchini na kwenda nje ya nchi (coordinating incoming
and outgoing trade missions)



Kumekuwa na taarifa za upotoshaji kupitia mitandao ya kijamii kwamba TanTrade
inatekeleza majukumu yake kinyume cha Sheria na kwamba inawanyima
waandaaji vibali vya kuandaa shughuli za ukuzaji Biashara, jambo ambalo sio la
kweli.

TanTrade inapenda kusisitiza kuwa inatekeleza majukumu yake kwa mujibu wa
Kanuni, Sheria na Taratibu zilizowekwa na kwamba itaendelea kutoa vibali kwa
watu binafsi, Kampuni, Taasisi na Asasi ambazo zimekidhi vigezo vya kuratibu
shughuli za ukuzaji wa biashara bila kumwonea mtu yeyote.

Kadhalika tunatoa angalizo kwa Umma kuwa, ili kuepuka usumbufu usio wa lazima
kabla ya kushiriki shughuli yoyote ya ukuzaji Biashara iliyoandaliwa na Kampuni au
Taasisi yoyote, ni vema kupata uthibitisho ikiva muandaaji amepata idhini ya
TanTrade ya kuandaa shughuli husika.

Kwa maelezo zaidi tafadhali wasiliana nasi kupitia namba 0733 002 014 au
tembelea tovuti yetu www.tantrade.go.tz au fika katika Ofisi zetu zilizopo katika
Uwanja wa Maonesho wa Mwl. Nyerere, Barabara ya Kilwa, Dar es Salaam au
Jengo la Kilimo V, Barabara ya VETA nyuma ya CBE, Dodoma na Zanzibar,
Kijangwani, Jengo la Posta.
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